Share PDF

Search documents:
  Report this document  
    Download as PDF   
      Share on Facebook

1

แผนการจัดกิจกรรมารเรียนรู้ที่......

 

 

 

กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี

ชั้นมัธยมศึกษาปีที่3

หน่วยการเรียนรู้ที่1ระดมความคิดพิชิตโครงงาน

จ านวน 6

ชั่วโมง

เรื่องความรู้เกี่ยวกับโครงงาน

เวลา

2

ชั่วโมง

 

 

 

 

มาตรฐานการเรียนรู้กลุ่มสาระ

มาตรฐาน ง 1.1 เข้าใจงานมีความคิดสร้างสรรค์มีทักษะมีคุณธรรมีจิตส านึกในการใช้ พลังงานทรัพยากรและสิ่งแวดล้อมในการท างานเพื่อด ารงชีวิตและครอบครัว

สาระส าคัญ

โครงงานหมายถึงการจัดกิจกรรมเพื่อที่จะเปิดโอกาสให้ผู้เรียนได้ศึกษา ค้นคว้า และลงมือ ปฏิบัติด้วยตนเองภายใต้การดูแลและให้ค าปรึกษาของครู

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับความหมายวามสคาคัญ หลักการวิธีด าเนินงานประเภท และประโยชน์ของโครงงาน มีความมุ่งมั่นในการท างาน ขยันอดทน มีวินัย รับผิดชอบและ ให้ความร่วมมือในการท างานกลุ่ม

จุดประสงค์การเรียนรู้

1. มีความรู้ ความเข้าใจ ความหมาย ประเภท ขั้นตอนการท าโครงงานและประโยชน์ของ การเรียนรู้แบบโครงงาน

2.สามารถสืบค้น น าเสนอผลการอภิปราย ความหมาย ประเภท ขั้นตอนการท าโครงงาน และประโยชน์ของการเรียนรู้แบบโครงงาน

3.มีความมุ่งมั่นในการท างาน ขยันอดทน มีวินัย รับผิดชอบและให้ความร่วมมือ ในการท างานกลุ่ม

วิเคราะห์ผลการเรียนรู้ ด้านความรู้ 1. เขียนสรุปองค์ความรู้เกี่ยวกับความหมาย ความส าคัญหลักการ

วิธีด าเนินงานประเภทและประโยชน์ของโครงงาน 2. ส ารวจข้อมูลวัตถุดิบในชุมชน

ด้านกระบวนการ วางแผนในการน าเสนองานถ่ายทอดความรู้เกี่ยวกับความหมาย ความส าคัญหลักการวิธีการด าเนินงานประเภท และประโยชน์ ของโครงงาน

2

ด้านคุณลักษณะ มุ่งมั่นในการท างาน

สาระการเรียนรู้

1.ความหมายและองค์ประกอบของโครงงาน

2.หลักการของวิชาโครงงาน

3.ความหมายของค าว่าชิ้นงาน

4.วิธีการด าเนินโครงงาน

5.ประเภทของโครงงาน

6.ข้อเสนอแนะส าหรับนักเรียนในการเรียนวิชาโครงงาน

กระบวนการจัดการเรียนรู้ กระบวนการหลัก กระบวนการสร้างความตระหนัก

กระบวนการเรียนรู้เฉพาะวิชากระบวนการกลุ่ม

คุณธรรมที่สอดแทรก

1.ความรับผิดชอบ

2.หลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง

กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนเข้าสู่บทเรียน

1.ครูชี้แจงนักเรียนถึง การจัดกิจกรรมการเรียนรู้แบบโครงงานการผลิตเครื่องดื่มเรื่อง จากวัตถุดิบในท้องถิ่นวกิจกรรมงานปฏิบัติของในชั่ รายวิชาโครงงานการผลิตเครื่องดื่มจ านวน 20 ชั่วโมง

2.ให้นักเรียนดูตัวอย่างโครงงานที่จัดเป็นรูปเล่มหนังสือต าราการผลิตเครื่องดื่มผสม รวมถึงตัวอย่างผลิตภัณฑ์ที่ได้จากการแปรรูปอาหารในการผลิตเครื่องดื่มจากวัตถุดิบในท้องถิ่นครู และนักเรียนร่วมสนทนาเกี่ยวกับการท าโครงงานนักเรียนเคยท าโครงงานอะไรบ้างมีขั้นตอนการ

ดาเนินงานอย่างไร

ขั้นกิจกรรม

1. ครูแจกแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ก่อนเรียนเรื่องโครงงานการผลิตเครื่องดื่มจาก วัตถุดิบในท้องถิ่นเป็ แบบทดสอบเลือกตอบชนิด 4 ตัวเลือกจ านวน 40 ข้อ เวลา 40 นาที ให้นักเรียนทุกคนท า

3

2. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็น 3 กลุ่ม ๆ ละ5 คน ในแต่ละกลุ่มมีนักเรียนเก่ง ปานกลาง และอ่อนคละกันและให้สมาชิกกลุ่ม เลือก ประธาน เลขานุการ เหรัญญิก ประชาสัมพันธ์

3. ครูแจ้งผลการเรียนรู้ที่คาดหวังให้นักเรียนทราบในการเรียนรู้แบบโครงงาน เรื่อง การผลิตเครื่องดื่มอาหารจากวัตถุดิบในท้องถิ่นเกี่ยวกับความหมาย ความส าคัญ ประเภท วิธีด าเนินงานและประโยชน์ของโครงงาน

4. ครูแจกแบบทดสอบก่อนเรียน เรื่อง ความรู้เกี่ยวกับโครงงาน เป็นแบบเลือกตอบจ านวน

10 ข้อ ให้นักเรียนทุกคนท า

5. นักเรียนแต่ละกลุ่มรับใบความรู้และศึกษาใบความรู้ที่1 และ ศึกษาสื่อบทเรียน คอมพิวเตอร์ช่วยสอนเรื่องความรู้เกี่ยวกับโครงงาน

6.นักเรียนในกลุ่มช่วยกันสรุปตามประเด็นต่อไปนี้แล วเขียนลงใบกิจกรรมที่9.1

-ความหมายของโครงงาน

-ความส าคัญของโครงงาน

-ประเภท ของโครงงาน

-วิธีการด าเนินงานและประโยชน์

เมื่อหมดเวลาตัวแทนแต่ละกลุ่มน าเสนอหน้าชั้นเรียนโดยสุ่มตัวแทนกลุ่มออกมาน าเสนอผลการ ปฏิบัติตามใบงาน และให้สมาชิกกลุ่มอื่นร่วมแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม

7.นักเรียนและครูร่วมกันสรุปผลเรื่องความหมาย ความส าคัญ ประเภท และวิธีการ

ดาเนินโครงงานอีกครั้งหากนักเรียนมีความคิดเห็นต่างกันในเรื่องเดียวกัน ให้นักเรียนช่วยกันแสดง ความคิดเห็นครูคอยให้ค าแนะน าอย่างใกล้ชิด

8.นักเรียนท าแบบทดสอบหลังเรียนเรื่องความหมาย ความส าคัญประเภท วิธีการ

ดาเนินงานและประโยชน์ของโครงงาน

9.ครูตรวจผลงานของนักเรียนทุกกลุ่มพร้อมให้ข้อเสนอแนะและค าติชม เพื่อชี้น าให้เกิด แนวคิดสร้างสรรค์ในการาเนินโครงงานอีกครั้ง

10.นักเรียนรับใบกิจกรรมที่1.2 เรื่องการส ารวจข้อมูลในชุมชนเพื่อเป็นแนวทางการท า โครงงาน แล้วน าเสนอในชั่วโมงต่อไปโดยครูเน้นเรื่องความรับผิดชอบและการน าหลักปรัชญา เศรษฐกิจพอเพียงมาเป็นแนวปฏิบัติ

ขั้นสรุป

1. นักเรียนและครูร่วมกันอภิปรายสรุปเกี่ยควกับามหมาย ความส าคัญ ประเภท และวิธีการด าเนินโครงงานอีกครั้งและเน้นให้เห็นถึงความรับผิดชอบต่องานของกลุ่ม

4

สื่อการเรียนรู้

1. คู่มือครูการจัดกิจกรรมการเรียนรู้แบบโครงงานเรื่องการผลิตเครื่องดื่มอาหารจาก วัตถุดิบในท้องถิ่น

2.ใบความรู้ที่1 เรื่องความรู้เกี่ยวกับโครงงาน

3.แบบทดสอบสอบก่อนเรียน จ านวน40 ข้อ

4.แบบทดสอบก่อนและหลังเรียนจ านวน 10 ข้อ

5.ตัวอย่างโครงงานเป็นรูปเล่ม

6.ตัวอย่างผลิตภัณฑ์ที่ได้จากการผลิตเครื่องดื่ม

7.หนังสือต าราการแปรรูปอาหา การผลิตเครื่องดื่ม

8.สื่อบทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอนเรื่องความรู้เกี่ยวกับโครงงาน

แหล่งเรียนรู้

1.อินเทอร์เน็ตhttp//www.gotoknow.org , http//www.sahavicha.com, http://www.wt.ac.th/~arnon

2.แหล่งความรู้ในท้องถิ่น(ร้านOTOP )

การวัดและประเมินผล

ผลงาน / ชิ้นงาน/

 

การวัดประเมินผล

 

คุณลักษณะ

 

 

 

เรื่องที่ประเมิน

เครื่องมือ

เกณฑ์การผ่าน

 

 

 

 

ด้านความรู้

1. สรุปประเด็นความรู้

1. แบบประเมินสรุป

ผ่านเกณฑ์

1. สรุปองค์ความรู้

2. บันทึกข้อมูลวัตถุดิบ

ประเด็นความรู้

ระดับคุณภาพ2

2. การส ารวจข้อมูล

ในชุมชน

2. แบบประเมินการส ารวจ

 

วัตถุดิบในชุมชน

 

 

 

 

 

 

 

ด้านทักษะกระบวนการ

การท างานกลุ่ม

แบบประเมิน

ผ่านเกณฑ์

การน าเสนองาน

 

การท างานกลุ่ม

ระดับคุณภาพ2

 

 

 

 

ด้านคุณลักษณะ

สังเกตการท างาน

แบบสังเกตการท างาน

ผ่านเกณฑ์

มุ่งมั่นในการท างาน

 

 

ระดับคุณภาพ2

 

 

 

 

5

กิจกรรมต่อเนื่อง/ เสนอแนะ

1. ให้นักเรียนไปศึกษาค้นความรู้เกี่ยวกับโครงงาน้า หรือ โครงงานอาชีพจากวารสาร สิ่งพิมพ์อินเทอร์เน็ต และแหล่งเรียนรู้ในท้องถิ่น

2. ครูแจกแบบส ารวจข้อมูลวัตถุดิบในท้องถิ่นเพื่อนเสนอความรู้ในชั่วโมงต่อไปา

3. ให้นักเรียนศึกษาความรู้เกี่ยวกับโครงงาน เพิ่มเติม จาก สื่อคอมพิวเตอร์ช่วยสอน

แนวคิด/ เนื้อหาที่บูรณาการ

ครูให้แนวคิดเพื่อบูรณาการความรู้ว่านักเรียนสามารถนความรู้เกี่ยวกับโครงงานไปปรับใช้ใน โครงงาน อื่นๆ เช่น โครงงานประดิษฐ์ โครงงานเกษตร โครงงานวิทยาศาสตร์เป็นต้น

กรอบการจัดกิจกรรมการเรียนการสอนและการประเมินผลตามสภาพจริง

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง: มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับความหมายวามสคาคัญ หลักการ วิธีดเนินงาน ประเภทและประโยชน์ของโครงงาน ท างานด้วยความขยัน อดทน มีวินัย รับผิดชอบ และให้ความร่วมมือในการท างานกลุ่ม

 

ภาระงาน/กิจกรรมหลัก

 

ผลงาน/ชิ้นงาน

 

การประเมิน

 

 

 

 

 

 

1.

สรุปประเด็นความรู้

1.

ใบสรุปความรู้

1.

แบบตรวจประเด็นความรู้

2.

การส ารวจข้อมูล

2.

ใบส ารวจข้อมูลชุมชน

 

(K)

 

 

 

 

 

นักเรียนปฏิบัติกิจกรรมดังน

 

 

 

 

1.

ท างานกลุ่ม ท ากิจกรรม

1.

การท างานกลุ่ม

1.

แบบประเมินการท างาน

 

 

 

กลุ่ม(P)

 

น าเสนอความรู้เกี่ยวกับ

 

 

 

 

 

 

 

 

 

โครงงาน

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

2.

มุ่งมั่นในการท างาน

2.

ความมุ่งมั่น

2.

แบบประเมินคุณลักษณะ

 

 

ในการท างาน

 

ความมุ่งมั่นในการท างาน

 

 

 

 

 

(A)

 

 

 

 

 

 

6

เกณฑ์ประเมินระดับคุณภาพ

เรื่องที่จะ

 

ระดับคุณภาพ

 

ประเมิน

 

 

 

 

4 (ดีเยี่ยม)

3 (ดี)

2 (พอใช้)

1 (ปรับปรุง)

 

 

 

 

 

ด้านความรู้

เขียนสรุปความหมาย

เขียนสรุปความหมาย

เขียนสรุปความหมาย

เขียนสรุป

1. สรุปประเด็น

ความส าคัญหลักการ

ความส าคัญหลักการ

ความส าคัญหลักการ

ความหมาย

ความรู้เกี่ยวก

วิธีด าเนินงาน

วิธีด าเนินงาน

วิธีด าเนินงาน

ความส าคัญ

โครงงาน

ประเภท ประโยชน์

ประเภท ประโยชน์

ประเภท ประโยชน์

หลักการ

 

ของโครงงาน ถูกต้อง

ของโครงงาน ถูกต้อง

ของโครงงานได้

วิธีด าเนินงาน

 

ครบถ้วน ตรงประเด็น

ครบถ้วน ตรงประเด็น

ตามประเด็นเนื้อหา

ประเภท ประโยชน์

 

ตามเนื้อหา

ตามเนื้อหา

ที่ก าหนดให้ความรู้

ของโครงงาน

 

ที่ก าหนดให้ความรู้

ที่ก าหนดให้ความรู้

เป็นประโยชน์

ไม่ครบ ไม่ตรง

 

เป็นประโยชน์

เป็นประโยชน์

ความชัดเจน

ประเด็น

 

สร้างสรรค์

มีความชัดเจน

ในการใช้ภาษาพอใช้

เนื้อหายังไม่ชัดเ

 

มีความชัดเจน

ในการใช้ภาษา

ผลงาน ไม่ค่อย

ในการใช้ภาษา

 

ในการใช้ภาษา

ผลงานเรียบร้อย

เรียบร้อย

ผลงานไม่เรียบร้อย

 

ผลงานเรียบร้อย

 

 

 

 

 

 

 

 

ด้านความรู้

บันทึกการส ารวจ

บันทึกการส ารวจ

บันทึกการส ารวจ

บันทึกการส ารวจ

2. ส ารวจข้อมู

ข้อมูลได้สมบูรณ์

ข้อมูลได้ครบถ้วน

ข้อมูล ครบตาม

ข้อมูลไม่ครบตาม

วัตถุดิบใน

ครบถ้วนทุกประเด็น

ทุกประเด็นตามเนื้อ

ประเด็นเนื้อหา

ตามประเด็นเนื้อหา

ท้องถิ่น

ตามเนื้อหาที่ก าหนด

ที่ก าหนดมีความ

ที่ก าหนดการใช้

ที่ก าหนด

 

มีความชัดเจนถูกต้อ

ชัดเจนถูกต้อง

ภาษายังไม่ชัดเจน

การใช้ภาษา

 

ด้านเนื้อหา การใช้

ด้านเนื้อหา การใช้

ให้ความรู้เป็น

ไม่ชัดเจน

 

ภาษา ข้อมูล

ภาษา ข้อมูล

ประโยชน์

 

 

ให้ความรู้

ให้ความรู้

ผลงานไม่ค่อย

 

 

เป็นประโยชน์

เป็นประโยชน์

เรียบร้อย

 

 

สร้างสรรค์

ผลงานเรียบร้อย

 

 

 

ผลงานเรียบร้อย

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

เรื่องที่จะ

 

 

 

เกณฑ์ระดับคุณภาพ

 

 

 

 

ประเมิน

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

4 ( ดีเยี่ยม)

 

3 ( ดี)

2 ( พอใช้)

 

1 ( ปรับปรุง)

 

 

ด้านทักษะ

วางแผนการท างาน

 

วางแผนการท างาน

วางแผนการท างาน

วางแผนการท างาน

 

 

กิจกรรมกลุ่ม

อย่างเป็นระบบดีมาก

 

อย่างเป็นระบบดี

เป็นระบบพอใช้

ไม่เป็นระบบ

 

 

การถ่ายทอด

สื่อความหมาย

 

สื่อความหมาย

สื่อความหมาย

การสื่อความหมาย

 

 

ความรู้เกี่ยวกับ

ในการถ่ายทอดความรู

 

ในการถ่ายทอดความรู

ในการถ่ายทอด

ในการถ่ายทอด

 

 

โครงงาน

ได้ถูกต้อง สร้างสรร

 

ได้ถูกต้องร่วมกิจกรรม

ความรู้ได้ร่วมกิจกรรม

ความรู้ต้องปรับปรุง

 

 

 

ร่วมกิจกรรมด้วยความ

 

ด้วยความเต็ใจ

กล้าแสดง และยอมรับ

ร่วมกิจกรรมเป็น

 

 

 

เต็มใจกล้าแสดงออกและ

 

กล้าแสดงและยอมรับ

ความคิดเห็นของสมาชิ

บางครั้งการแสดง และ

 

 

 

ยอมรับความคิดเห็น

 

ความคิดเห็นของสมาชิก

ในกลุ่มเป็นบางครั้ง

ยอมรับความคิดเห็น

 

 

 

ของสมาชิกในกลุ่ม

 

ในกลุ่มงานเสร็จทันเวลา

งานเสร็จช้ากว่าก าหน

น้อยงานเสร็จช้ากว่า

 

 

 

งานเสร็จทันเวลา

 

 

 

 

ก าหนด

 

 

ด้านคุณลักษณะ

กระตือรือร้น ตั้งใจ

 

กระตือรือร้นตั้งใจ

กระตือรือร้นตั้งใจ

กระตือรือร้น ไม่

 

 

ความมุ่งมั่น

เรียนเอาใจใส่ และ

 

เรียน เอาใจใส่ และมี

เรียน เอาใจใส่ และม

ตั้งใจเรียนต้องคอย

 

 

ในการท างาน

มีความเพียรพยายาม

 

ความเพียรพยายาม

ความเพียรพยายามใน

กระตุ้นการเอาใจใส่

 

 

 

ในการเรียนรู้

 

ในการเรียนรู้ มีส่ว

การเรียนรู้มีส่วน

ในการเรียนมีความ

 

 

 

รับผิดชอบงานที่ได้

 

ร่วมในการเรียนรู้

ร่วมในการเรียนรู้

เพียรพยายามในการ

 

 

 

มอบหมาย

 

รับผิดชอบงานที่ได้

ต้องคอยกระตุ้นใน

เรียนรู้มีส่วนร่วม

 

 

 

เข้าร่วมกิจกรรมการ

 

มอบหมาย

เรื่องรับผิดชอบต่อ

ในการเรียนรู้อย

 

 

 

เรียนรู้ต่าง ๆเป็น

 

และเข้าร่วมกิจกรรม

งานและการเข้าร่วม

และต้องคอย

 

 

 

แบบอย่างที่ดี

 

การเรียนรู้ดี

กิจกรรมการเรียนรู้

ตักเตือนการเข้าร่วม

 

 

 

 

 

 

 

 

กิจกรรมการเรียนรู้

 

 

เกณฑ์การสรุปผลสัมฤทธิ์รวมของแผนการเรียนรู้

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ช่วงคะแนน

 

 

ระดับคุณภาพ

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

14 - 16

 

 

 

ดีเยี่ม (4)

 

 

 

 

 

11 - 13

 

 

 

ดี(3)

 

 

 

 

 

8 - 10

 

 

 

พอใช้ (2)

 

 

 

 

 

1 - 7

 

 

 

ปรับปรุง1)(

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ความคิดเห็นรองผู้อ านวยการฝ่ายวิชาการ

..................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................

.......................................................................................................................................

(นางนภาภรณ์ รักษ์สกุลกานต์) ผู้ช่วยรองผู้อ านวยการฝ่ายวิชาการ

บันทึกผลการเรียนรู้

1. ผลการเรียนรู้

1.1

 

 

1.2

ผู้เรียนที่ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้

 

จ านวน

คน คิดเป็นร้อยละ

 

ผู้เรียนที่ไม่ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้

 

มีจ านวน คน คิดเป็นร้อยละ

 

1).

สาเหตุมาจาก …………………………..

 

2)

สาเหตุมาจาก …………………………..

แนวทางการแก้ไขปัญหา

………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………

1.3 ผู้เรียนที่มีความสามารถพิเศษได้แก่

 

1) .............................................................

2).......................................................

แนวทางการพัฒนา/ส่งเสริม

………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………

1.ด้านความรู้………………………………………………………………………

2ด้านคุณลักษณะ……………………………………………………………………

3.ด้านทักษะ ...........................................................................................................

2.ปัญหาอุปสรรค..............................................................................................................

3.ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………….

ลงชื่อ…………………………………ผู้สอน (นางพรพิมล บุญโคตร)

วันที่...........

เดือน..........................

พ.ศ..............

บันทึกคะแนนผลการจัดกิจกรรมเรียนรู้ที่1 เรื่องความรู้เกี่ยวกับโครงงาน

 

 

 

ระดับคะแนน

 

 

ระดับ

 

 

 

 

 

 

รวม

 

 

ด้านความรู้

ด้าน

ด้านะ

ที่

ชื่อ- สกุล

คุณภาพ

 

 

คุณลักษณะ

ทักษะ

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

4

4

4

4

16

4

 

 

 

 

 

 

 

 

1

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

2

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

3

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

4

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

5

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

6

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

7

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

8

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

9

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

10

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

11

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

12

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

13

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

14

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

15

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

สรุปผลการเรียนรู้

 

 

 

 

ระดับคุณภาพ 4 (14 -16)

จ านวน

คน

คิดเป็นร้อยละ

ระดับคุณภาพ3

(11 - 13)

จ านวน

คน

คิดเป็นร้อยละ -

ระดับคุณภาพ2

(8 – 10)

จ านวน

คน

คิดเป็นร้อยละ -

ระดับคุณภาพ1

(1 - 7)

จ านวน

คน

คิดเป็นร้อยละ -

แบบบันทึกคะแนนการประเมินผล ก่อนเรียนและหลังเรียน

แผนการจัดการเรียนรู้ที่......

 

 

 

 

 

 

 

คะแนน

 

ผล

ผลการประเมิน

 

ล าดับ

 

ชื่อ- สกุล

 

 

(10 คะแนน)

การ

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

พัฒนา

 

 

 

 

 

 

 

 

ก่อนเรีย

หลังเรีย

ผ่าน

ไม่ผ่าน

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

1

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

2

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

3

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

4

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

5

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

6

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

7

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

8

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

9

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

10

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

11

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

12

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

13

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

14

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

15

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

รวม

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ร้อยละนักเรียนที่ผ่าน

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

เกณฑ์การประเมิ

9 – 10

คะแนน

หมายถึง

ดีมาก

 

เกณฑ์ผ่านการประเมิน

 

 

 

7 – 8

คะแนน

หมายถึง

ดี

 

นักเรียนทุกคนท าแบบทดสอบ

 

 

 

5 – 6

คะแนน

หมายถึง

พอใช้

 

ได้ร้อยละ 75 ขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ใบกิจกรรมที่1

แบบสรุปประเด็นการเรียนรู้เกี่ยวกับโครงงาน

ค าชี้แจง

ให้นักเรียนสรุปความรู้ที่ศึกษาใบความรู้ที่9 และสื่อบทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน เรื่อง ความรู้เกี่ยวกับโครงงาน

1.โครงงานหมายถึง

..................................................................................................................................................

..................................................................................................................................................

..................................................................................................................................................

2.โครงงานมีความส าคัญอย่างไร

..................................................................................................................................................

..................................................................................................................................................

..................................................................................................................................................

3.โครงงานมีกี่ประเภทได้แก่อะไรบ้าง พร้อมยกตัวอย่างประกอบ

..................................................................................................................................................

..................................................................................................................................................

..................................................................................................................................................

..................................................................................................................................................

4.โครงงานมีวิธีการด าเนินการอย่างไร

..................................................................................................................................................

..................................................................................................................................................

..................................................................................................................................................

รายชื่อสมาชิกกลุ่มที่.. ....

1…………………………………… 2……………………………………….. 3…………………………………… 4……………………………………...... 5……………………………………

แนวการตอบกิจกรรมที่1 สรุปประเด็นการเรียนรู้เกี่ยวกับโครงงา

1. โครงงานหมายถึง...............................................................................................................

แนวการตอบ กิจกรรมการเรียนการสอนที่สงเสริมสนับสนุนใหนักเรียนไดศึกษาคนควา ริเริ่มสรางสรรคชิ้นงานที่ตนเองถนัดและสนใจมีการวางแผนการทํางานเปนขั้นตอนอยางชัดเจน ทั้งนี้ตองอยูภายใตการใหคําปรึกษาของอาจารยผูสอน

2.โครงงานมีความส าคัญอย่างไร

แนวการตอบ 1.ความหวังใหม่ในการริเริ่มงาน ที่จะนําไปสู่อาชีพ และการศึกษาต่อ ที่ตนเองมีความถนัด และสนใจ

2สร้างเสริมประสบการณ์จากการปฏิบัติจริง ด้วยชีวิตจริง ส่งผลให้เกิดความเข้าใจอย่าง ซาบซึ้ง ในโครงงานที่สร้างสรรค์ขึ้นมา

3ได้มีโอกาสทดสอบความถนัดของตนเอง และการแก้ปัญหาในการงานที่ตนเองสนใจและ มีความพร้อม ส่งผลให้เกิดความมั่นใจในการดําเนินงานต่อไป

4.ก่อให้เกิดความภาคภูมิใจ ที่ได้สร้างเกียรติประวัติในโครงงานที่ได้ริเริ่มสร้างสรรค์

5. ก่อให้เกิดความรัก ความเข้าใจและความสัมพันธ์อันดีงามต่อกัน ระหว่างเพื่อนนักเรียนที่ ปฏิบัติงานเป็นกลุ่ม

3. โครงงานมีกี่ประเภทได้แก่อะไรบ้าง พร้อมยกตัวอย่างประกอบ

แนวการตอบ 4 ประเภท 1. ประเภทพัฒนาผลงานเช่น การแปรรูปจากผลผลิต

2. ประเภทศึกษา ค้นคว้า ทดลองเช่นการศึกษาสูตรเครื่องดื่มที่ผลิตจากผลไม้

3. ประเภทสร้างสิ่งประดิษฐ์เช่นการประดิษฐ์ป้ายชื่อหินอ่อน

4. ประเภทสํารวจข้อมูลเช่นการสํารวจราคาอุปโภคบริโภคในท้องถิ่น

4. โครงงานมีวิธีการด าเนินการอย่างไร

แนวการตอบ 1.ตั้งปัญหา 2.กําหนดหัวข้อโครงงาน 3.เขียนโครงร่าง 4.ทดลองหรือปฏิบัติ ตามแผน 5.สรุปและประเมินผล 6.นําเสนอผลงาน

 

รายชื่อสามชิกกลุ่มที

1

.......................................................... 2....................................................

3..........................................................

4....................................................

5.........................................................

 

ใบกิจกรรมที่2

สารวจข้อมูลแหล่งวัตถุดิบในชุมชน

คาชี้แจงให้นักเรียนแต่ละกลุ่มระดมสมองศึกษาค้นคว้า จากแหล่งเรียนรู้ในชุมชน วิทยากรท้องถิ่น โดยการไปส ารวจในชุมชนที่ตนเองอาศัยอยู่ สถานประกอบการ หรือ สินค้าOTOP ของอ าเภอแม่แตงแล้วตัวแทนกลุ่มน าเสนอหน้าชั้นเรียนในชั่วโมงต่อไป

แบบส ารวจข้อมูลแหล่งวัตถุดิบในชุมชน

1.ชื่อชุมชน......................................................................................................................

2.ชื่อวิทยากรท้องถิ่นที่ให้ความรู้.........................................................................................

ที่อยู่เลขที่

........................หมู่ที่...............

ต าบล..............................................................

อ าเภอ..............................

จังหวัด........................................................................

..........

3.ชนิดของวัตถุดิบและผลิตภัณฑ์ในท้องถิ่น………………………………………………

………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………….

4.แปรรูปอาหารโดยวิธีใด..................................................................................................

5.น ามาใช้ประโยชน์อย่างไร……………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………….

6.แนวทางในการพัฒนาวัตถุดิบและผลิตภัณฑ์ในท้องถิ่น..................................................

.........................................................................................................................................

.........................................................................................................................................

.........................................................................................................................................

 

รายชื่อสมาชิกกลุ่มที่.......

1

.................................................................2............................................................

3.................................................................

4...........................................................

5................................................................

 

แบบประเมินด้านความรู้เรื่องความรู้เกี่ยวกับโครงงาน

 

กิจกรรมที่ 9.เรื่อง1 การสรุปประเด็นความรู้เกี่ยวกับโครงงาน

กลุ่มที่…… ผู้ประเมิน

 

 

ครู

 

 

นักเรียนกลุ่มที่……

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

เนื้อหา

การใช้

 

มีประโยชน์

ผลงาน

 

 

 

ครบถ้วน

 

ภาษา

 

สร้างสรรค์

เรียบร้อย

รวม

เฉลี่ย

ชื่อ-สกุล

สมบูรณ์

ชัดเจน

 

 

 

 

 

 

 

 

 

เข้าใจง่าย

 

 

 

 

 

 

 

4

4

 

 

4

 

4

16

4

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

กลุ่มที่ 1

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

กลุ่มที่ 2

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

กลุ่มที่ 3

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

เกณฑ์การประเมิน

ช่วงคะแนน

ระดับคุณภาพ

 

 

4

ดีเยี่ยม

 

 

3

ดี

 

 

2

พอใช้

 

 

1

ปรับปรุง

 

 

แบบประเมินด้านความรู้เรื่องความรู้เกี่ยวกับโครงงาน

 

ตามใบกิจกรรมที่9.2 เรื่องการส ารวจวัตถุดิบในชุมชน

 

กลุ่มที่…… ผู้ประเมิน

 

ครู

 

 

นักเรียนกลุ่มที่……

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ข้อมูล

การใช้ภาษา

มีประโยชน์

ผลงาน

 

 

ชื่อ-สกุล

ครบถ้วน

 

ชัดเจน

สร้างสรรค์

เรียบร้อย

รวม

เฉลี่ย

สมบูรณ์

เข้าใจง่าย

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

4

 

4

 

4

 

4

16

4

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

กลุ่มที่ 1

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

กลุ่มที่ 2

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

กลุ่มที่ 3

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

เกณฑ์การประเมิน

ช่วงคะแนน

ระดับคุณภาพ

 

 

4

ดีเยี่ยม

 

 

3

ดี

 

 

2

พอใช้

 

 

1

ปรับปรุง

 

 

แบบประเมินทักษะการท างานกลุ่ม

 

ผลงานเรื่อง…………………………..กลุ่มที่……..

 

 

ผู้ประเมิน

 

 

ครู

 

 

นักเรียนกลุ่มที่…….

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

วางแผนการ

 

ร่วม

 

 

กล้าแสดง

งานเสร็จ

 

 

ชื่อ-สกุล

ท างานเป็น

กิจกรรม

 

และยอมรับ

ทันเวลา

รวม

เฉลี่ย

ระบบ

 

 

 

 

ความคิดเห็น

ก าหนด

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

4

4

 

 

 

4

 

4

16

4

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

กลุ่มที่ 1

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

กลุ่มที่ 2

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

กลุ่มที่ 3

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ค าชี้แจงให้ผู้สังเกตพิจารณาพฤติกรรมของผู้เรียนแต่ละกลุ่มแล้วให้น้ าหนักคะแนน

ตามคุณภาพที่ควรจะเป็นดังนี้.

ระดับคะแนน 4 หมายถึง มีพฤติกรรมในระดับสูงมาก ระดับคะแนน 3 หมายถึง มีพฤติกรรมในระดับสูง ระดับคะแนน 2 หมายถึง มีพฤติกรรมในระดับปานกลาง ระดับคะแนน 1 หมายถึง มีพฤติกรรมในระดับต้องปรับปรุง

แบบประเมินคุณลักษณะ: ความมุ่งมั่นในการท างาน

 

 

 

ผลงานเรื่อง…………………………..กลุ่มที่……..

 

 

 

 

ผู้ประเมิน

 

 

ครู

 

 

นักเรียนกลุ่มที่…….

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

กระตือรือร้

ขยัน

 

มีความ

ให้ความ

 

 

ล าดับ

ชื่อ-สกุล

 

เอาใจใส่

ประหยัด

รับผิดชอบ

ร่วมมือ

รวม

เฉลี่ย

ที่

 

ต่องาน

มีวินัย

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

4

 

 

4

 

4

4

16

4

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

1

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

2

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

3

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

4

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

5

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

6

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

7

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

8

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

9

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

10

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

11

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

12

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

13

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

14

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

15

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ค าชี้แจงให้ผู้สังเกตพิจารณาพฤติกรรมของผู้เรียนแต่ละกลุ่มแล้วให้น้ าหนักคะแนน ตามคุณภาพที่ควรจะเป็นดังนี้.

ระดับคะแนน

4

หมายถึง

มีพฤติกรรมในระดับ สูงมาก

ระดับคะแนน

3

หมายถึง

มีพฤติกรรมในระดับ สูง

ระดับคะแนน

2

หมายถึง

มีพฤติกรรมในระดับปานกลาง

ระดับคะแนน

1

หมายถึง

มีพฤติกรรมในระดับ ต้องปรับปรุง

ใบความรู้1 เรื่องความรู้เกี่ยวกับโครงงาน

โครงงาน

 

โครงงาน หมายถึง

นักเรียนไดศึกษา ค

นควา ริเริ่มสรางสรรค

างานเปนขั้นตอนอยาง

ชัดเจนพรอมทั้งคาดการณความส าเร็จของโครงงานไวลวงหนา ทั้งนี้ตองอยูภายใตการใหค าปรึกษา ของอาจารยผูสอน ผูเชี่ยวชาญหรือวิทยากรในทองถิ่น

ความส าคัญของโครงงาน

1.ด้านนักเรียน ก่อให้เกิดคุณค่าต่างๆ ดังนี้

1.1ช่วยสร้างความหวังใหม่ในการริเริ่มงาน ที่จะน าไปสู่อาชีพ และการศึกษาต่อที่ ตนเองมีความถนัดและสนใจ

1.2สร้างเสริมประสบการณ์จากการปฏิบัติจริง ส่งผลให้เกิดความเข้าใจอย่างซาบซึ้ง ในโครงงานที่สร้างสรรค์ขึ้นมา

1.3ได้มีโอกาสทดสอบความถนัดของตนเอง และการแก้ปัญหาในการงานที่ตนเองสนใจ และมีความพร้อม ส่งผลให้เกิดความมั่นใจในการด าเนินงานต่อไป

1.4ก่อให้เกิดความภาคภูมิใจ ที่ได้สางเกียรติประวัติในโครงงานที่ได้ริเริ่มสร้างสรรค์

1.5ก่อให้เกิดความรัก ความเข้าใจและความสัมพันธ์อันดีงามต่อกัน ระหว่างเพื่อนนักเรียน ที่ปฏิบัติงานเป็นกลุ่ม

1.6ก่อให้เกิดความรู้ทางวิชาการที่กว้างขวางขึ้น โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ได้รับความส าเร็จใน การศึกษาตามหลักสูตร และตรงกับจุดหมายที่ก าหนดไว้

2.ด้านโรงเรียน และ ครูอาจารย์ ก่อให้เกิดคุณค่าต่าง ๆ ดังนี้

2.1เกิดการประสานงานทางวิชาการที่ผสมผสาน หรือบูรณาการเกิดขึ้นในโรงเรียน ตรงกับหลักสูตร และแนวทางพัฒนาการศึกษาของกระทรวงศึกษาธิการ

2.2เกิดความเข้าใจที่ตรงกันว่า การเรียนการสอนในปัจจุบันขึ้นอยู่กับการฝึกปฏิบัติจริง ใน โครงงานของนักเรียนมากกว่าที่จะเรียนอยู่แต่ในห้องเรียนเท่านั้น

2.3เกิดศูนย์รวมสื่อการเรียนการสอน หรือศูนย์วัสดุอุปกรณ์การสอนในกลุ่มสาระ

การเรียนรู้ต่าง ๆ ในโรงเรียนได้ใช้ร่วมกัน ให้นักเรียนได้มีโอกาสฝึกใช้สื่อการสอนอย่างแท้จริงส่งผล และหลากหลาย

2.4 เกิดความสัมพันธ์อันดีระหว่างนักเรียน ครู อาจารย์ผู้สอน และโอาจารงเรียนย์ที่มี โอกาสปฏิบัติงานอย่างใกล้ชิด และเห็นอกเห็นใจซึ่งกันและกัน โดยเฉพาะช่องว่างที่ต่างกัน

3. ด้านท้องถิ่น ห้เกิดคุณค่าต่างก่อใ ๆ ดังนี้

3.1. เผยแพร่และประชาสัมพันธ์ความรู้ ผลงานในเชิงปฏิบัติการของโครงงาน ที่ประสบผลส าเร็จไปสู่ท้องถิ่น ท าให้ท้องถิ่นกับโรงเรียนมีความเข้าใจ และประสานสัมพันธ์กัน ดียิ่ง

3.2. ช่วยลดปัญหาวัยรุ่นในท้องถิ่นเกี่ยวกับความประพฤติ จรรยามารยาท และศีลธรรม เพราะนักเรียนที่ทโครงงานมักจะเป็นนักเรียนที่มีความประพฤติมุ่งมั่น และสนใจการศึกษา เล่าเรียนเท่านั้นท าให้ประชาชนในท้องถิ่นมีพื้นฐานทางการศึกษาดี โดยเฉพาะงานอาชีพ ที่หลากหลาย และการพัฒนาการศึกษา ที่มุ่งเน้นให้เยาวชนของชาตินิสัยรักการทมี างานไม่เป็น คนหยิบหย่ง และช่วยเหลือพ่อแม่ผู้ปกครองในการท างาน

ประเภทของโครงงาน

โครงงานการงานอาชีพและเทคโนโลยีแบ่งออกเป็น 4 ประเภท คือ

โครงงานประเภท สิ่งประดิษฐ์

โครงงานประเภท ทดลอง

1. โครงงานการงานอาชีพและเทคโนโลยีประเภทส ารวจ

ศึกษาการเก็บและถนอมอาหารโครงงานประเภทนี้เป็นโครงงานเบื้องต้นที่นักเรียนควรจะ เริ่มลงมือท า เพราะง่าย เพียงแต่นักเรียนท าการรวบรวมข้อมูลที่มีอยู่แล้ว น ามาจ าแนกให้เ หมวดหมู่ และน าเสนอในรูปแบบต่างๆ เพื่อให้เห็นลักษณะหรือความสัมพันธ์ในเรื่องที่ต้องการ ศึกษาได้ชัดเจนยิ่งขึ้น ตัวอย่รงงางโคนการงานอาชีพและเทคโนโลยีประเภทส ารวจและรวบรวม ข้อมูล เช่น

ส ารวจชนิดของอาหารที่วัยรุ่นชอบรับประทาน

ส ารวจวัตถุดิบที่ใช้ในการผลิตอาหารในท้องถิ่น

ส ารวจสัตว์เลี้ยงในท้องถิ่น

ศึกษาการเก็บและถนอมอาหาร

ศึกษาเทคนิควิธีการ ขั้นตอนการบรรจุภัณฑ์

โครงงานประเภทนี้ เมื่อนักเรียนส ารวจและรวบรวมข้อมูลมาแล้ว ก็ควรจะนจัดลาดับามา หมวดหมู่ให้เหมาะสมแก่การค้นหา และอาจจะน ามาเสนอในรูปตาราง กราฟ แผนภูมิ ๆหรืออื่น

2. โครงงานการงานอาชีพและเทคโนโลยีประเภททดลอง

โครงงานประเภทนี้อาจดูเหมือนว่าเป็นงานของนักวิทยาศาสตร์ เพราะขั้นตอนการท างาน คล้ายกับการท างานของนักวิทยาศาสตร์ คือ ต้องมีขั้นตอนการศึกษา ดังนี้

ขั้นตอนการศึกษา

2.1ก าหนดปัญหาที่จะศึกษา

2.2ตั้งวัตถุประสงค์

2.3ตั้งสมมติฐานของการศึกษาค้นคว้า

2.4ออกแบบการทดลอง

2.5ท าการทดลอง

2.6รวบรวมและแปรผลการทดลอง

2.7สรุปผล

2.8 น าเสนอข้อมูล

โครงงานการงานอาชีพและเทคโนโลยีประเภททดลอง เป็นโครงงานที่สนุกและน่าสนใจมาก ในวิชาการงานอาชีพและเทคโนโลยี ตัวอย่างโครงงานการงานอาชีพและเทคโนโลยีประเภททดลอง เช่น

ทดลองปรุงอาหารสูตรใหม่

ทดลองปรุงขนมสูตรใหม่

ทดลองหุงข้าวใส่น้ าดอกอัญชัน

ทดลองน าวัตถุดิบในท้องถิ่นมาผลิตเป็นของใช้

ทดลองผลิตน้ าผลไม้จากผลไม้ในท้องถิ่น ทดลองแปรรูปผัก ผลไม้ที่มีในท้องถิ่น

3. โครงงานการงานอาชีพและเทคโนโลยีประเภทสิ่งประดิษ

โครงงานประเภทสิ่งประดิษฐ์ส าหรับวิชาการงานอาชีพและเทคโนโลยี นักเรียนสามารถสร้าง โครงงานประเภทสิ่งประดิษฐ์ได้มากมาย เช่น การประดิษฐ์อุปกรณ์ เครื่องมือเครื่องใช้ โดยการ ปรับปรุงจากสิ่งที่มีอยู่เดิม เปลี่ยนตัวแปรบางตัวเสียใหม่ให้ต่างจากของเดิม เช่น

ประดิษฐ์เครื่องมือรีดดิน

ประดิษฐ์ผ้ากันเปื้อนโดยใช้เศษวัสดุ

ประดิษฐ์หมวกแบบใหม่

ศึกษาการตกแต่งร้านค้า

ออกแบบผลิตภัณฑ์ให้สินค้าหนึ่งต าบลหนึ่งผลิตภัณฑ์

ประดิษฐ์กระเป๋าด้วยเศษผ้า

ประดิษฐ์เครื่องคัดขนาดผลไม้

ประดิษฐ์เครื่องสอยผลไม้

ประดิษฐ์เครื่องตัดหญ้าราคาถูก ประดิษฐ์คู่มือการซ่อมงานไม้

4. โครงงานการงานอาชีพและเทคโนโลยีประเภททฤษฎีและพัฒนาผลงาน

โครงงานการงานอาชีพและเทคโนโลยีประเภททฤษฎี เป็นโครงงานที่นักเรียนเสนอ หลักการหรือแนวคิดใหม่ๆ โดยใช้แนวคิดหรือจินตนาการของผู้ท าโครงงานเพื่ออธิบายปรากฏการณ์ ต่างๆ ในแนวใหม่ที่ยังไม่มีผู้ใดคิดมาก่อน หรืออธิบายทฤษฎีที่ขัดแย้งกับทฤษฎีเดิมที่มีอยู่ใน วิชาการงานอาชีพและเทคโนโลยี อาจจะเป็นการเสนอทฤษฎีหรือหลักการขึ้นมาสนับสนุน หรือ ขัดแย้งกับแนวคิดเดิมๆ

โครงงานการงานอาชีพและเทคโนโลยีประเภททฤษฎีเป็นการน าเหตุและผลทางวิทยาศาสตร์ มาอ้าง อาจถูกหรือผิดก็ได้แต่เป็นไปตามหลักการหรือทฤษฎีในวิชาการงานอาชีพและเทคโนโลยี มี เนื้อหาหลากหลาย ที่นักเรียนสามารถคิดขึ้นมาในแง่ทฤษฎีได้เช่น

โครงงานเกษตรผสมผสาน

โครงงานพัฒนาวิธีการสอยผลไม้

โครงงานอาหารเพื่อสุขภาพ

โครงงานเปรียบเทียบคุณสมบัติของสบู่เหลว

โครงงานอาชีพ

โครงงานแปรรูปอาหาร

แบบทดสอบก่อนและหลังเรียน เรื่องความรู้เกี่ยวกับโครงงาน

คาชี้แจง1. ให้นักเรียนท าแบบทดสอบ ความรู้เกี่ยวกับโครงงานจ านวน10 ข้อ

2.ให้นักเรียนเลือก ค าตอบที่ถูกต้องที่สุดเพียวโดยงข้อเดีทาเครื่องหมายX ลงในข้อ ก. ข. ค. หรือ งในกระดาษค. าตอบ

1.ข้อใดมีความหมายตรงกับค าว่า“โครงงาน”

ก. งานที่มีประโยชน์ใช้สอยในบ้าน ข. งานที่นักเรียนมีความสนใจ ความถนัด

ค.งานที่ก าหนดให้โดยครูผู้สอน โดยนักเรียนท าเอง

ง.งานที่นักเรียนคิดเอง ท าเอง โดยมีครูเป็นที่ปรึกษา

2.โครงงานมีความส าคัญต่อตัวนักเรียนอย่างไร ก. ส่งเสริมความคิด ความถนัด และประสบการณ์การท างานของนักเรียน ข. ได้เรียนรู้ประสบการณ์ต่างๆ จากหลักสูตร ค. เป็นแนวทางประกอบอาชีพที่ดี

ง.เป็นงานที่าด้วยตัวนักเรียนเอง

3.ข้อใดมิใช่ขอบข่ายของโครงงาน

ก.นักเรียนศึกษาค้นคว้าและปฏิบัติกิจกรรมด้วยตนเอง

ข. นักเรียนเสนอโครงงานที่ใช้เทคโนโลยีที่ทันสมัย ค. นักเรียนรายบุคคลหรือกลุ่มสามารถจัดท าโครงงานได้

ง.นักเรียนเสนอรายละเอียดและแผนปฏิบัติงานของโครงงานต่ออาจารย์ที่ปรึกษา

4.ข้อใดเกี่ยวข้องกับโครงงานเพื่อพัฒนาผลงาน ก. ท าสวนผักไร้แปลง ข. การแปรรูปผลผลิต

ค. การศึกษาสูตรอาหารไก่ตอน

ง.ท ากล้วยตากจากตู้อบพลังแสงอาทิตย์

5.โครงงานมีความส าคัญต่อประเทศชาติอย่างไร

ก.ประหยัดงบประมาณ

ข.ได้ชิ้นงานน าไปใช้ในชีวิตประจ าวัน

ค. เยาวชนมีความคิดดี รักการท างานเพิ่มขึ้น ง. ช่วยสร้างงาน ประชาชนมีรายได้

6. ข้อใดเป็นโครงงานประเภทพัฒนาผลงาน ก. การศึกษาสูตรน้ าสมุนไพร

ข.การทดลองท าซุปก้อนจากถั่วเหลือง

ค.การท าข้าวเกรียบถั่วเหลือง งาด า

ง.การประดิษฐ์หัวฉีดพ่นน้ าในแปลงปลูกผัก

7.ข้อใดเกี่ยวข้องกับโครงงานประเภททดลอง

ก. การศึกษาสูตรเครื่องดื่มที่ผลิตจากผลไม้ ข. การประดิษฐ์ของช าร่วยจากเรซิ่น ค. ท าไข่รูปร่างแปลกตา ง. ท าสวนผักไร้แมลง

8. กิจกรรมโครงงานมีจุดประสงค์หลักในเรื่องใด

ก.การเพิ่มทักษะการท างาน

ข.การเพิ่มรายได้ให้แก่นักเรียน ค. การใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์

ง. การสนองความต้องการหรือแก้ปัญหาเรื่องใดเรื่องหนึ่ง

9.ข้อใดบ่งบอกถึงการใช้หลักเศรษฐกิจพอเพียง

ก.ใช้วัสดุอย่างประหยัด คุ้มค่า

ข. แปรรูปอาหารจากวัตถุดิบในท้องถิ่น

ค.น าผลผลิตที่ได้ไปจายาหน่เพื่อสร้างรายได้ ง. ถูกทุกข้อ

10.ประโยชน์โดยตรงของการผลิตเครื่องดื่มจากวัตถุดิบในท้องถิ่นคือข้อใด ก. ท าให้ครอบครัวมีรายได้เพิ่ม

ข.ช่วยให้มีอาหารรับประทานเพิ่ม

ค.ช่วยกระจายอาหารไปยังท้องถิ่นอื่น ๆ

ง. ได้อาหารแปลกใหม่เก็บไว้รับประทานได้นาน

เฉลยแบบทดสอบก่อน-หลังเรียน

ข้อที่

1.

2.

3.

4.

5.

6.

7.

8.

9.

10.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ค าตอบ

ง

ก

ข

ข

ง

ค

ก

ง

ง

ง

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ก่อนเรียน

คาชี้แจง

1.ให้นักเรียนเลือกค าตอบที่สุดเพียงข้อเดียวลงในกระดาษคถูก าตอบ

2.ข้อสอบมีทั้งหมด40 ข้อ เวลา 30 นาที 20 คะแนน

1. ข้อใดมิใช่ขอบข่ายของโครงงาน ก. นักเรียนศึกษาค้นคว้าและปฏิบัติกิจกรรมด้วยตนเอง

ข. นักเรียนเสนอโครงงานที่ใช้เทคโนโลยีที่ทันสมัย ค. นักเรียนรายบุคคลหรือกลุ่มสามารถจัดทโครงงานได้

ง. นักเรียนเสนอรายละเอียดและแผนปฏิบัติงานของโครงงานต่ออาจารย์ที่ปรึกษา 2. โครงงานมีความส าคัญต่อตัวนักเรียนอย่างไร

ก. ส่งเสริมความคิด ความถนัด และประสบการณ์การท างานของนักเรียน ข. ได้เรียนรู้ประสบการณ์ต่างๆ จากหลักสูตร ค. เป็นแนวทางประกอบอาชีพที่ดี ง. เป็นงานที่าด้วยตัวนักเรียนเอง

3.ข้อใดมีความหมายตรงกับค าว่า“โครงงาน”

ก.งานที่มีประโยชน์ใช้สอยในบ้าน

ข.

งานที่นักเรียนมีความสนใจ ความถนัด

ค.

งานที่ครูผู้สอนก าหนดแล้วนักเรียนท าเอง

ง.

งานที่นักเรียนคิดเอง ท าเอง โดยมีครูเป็นที่ปรึกษา

4. ข้อใดเกี่ยวข้องกับโครงงานเพื่อพัฒนาผลงาน

ก.

ท าสวนผักไร้แปลง

ข.

การแปรรูปผลผลิต

ค.

การศึกษาสูตรอาหารไก่ตอน

ง.

ท ากล้วยตากจากตู้อบพลังแสงอาทิตย์

5. ประโยชน์โดยตรงของการถนอมและแปรรูปอาหารจากวัตถุดิบในท้องถิ่นคือข้อใด ก. ท าให้ครอบครัวมีรายได้เพิ่ม ข. ช่วยให้มีอาหารรับประทานเพิ่ม

ค. ช่วยกระจายอาหารไปยังท้องถิ่นอื่นๆ ง. ได้อาหารแปลกใหม่เก็บไว้รับประทานได้นาน

6.ข้อใดเป็นโครงงานประเภทพัฒนาผลงาน ก. การศึกษาสูตรน้ าสมุนไพร

ข. การทดลองท าซุปก้อนจากถั่วเหลือง ค. การท าข้าวเกรียบถั่วเหลือง งาด า

ง. การประดิษฐ์หัวฉีดพ่นน้ าในแปลงปลูกผัก

7.ข้อใดเกี่ยวข้องกับโครงงานประเภททดลอง

ก. การศึกษาสูตรเครื่องดื่มที่ผลิตจากผลไม้ ข. การประดิษฐ์ของช าร่วยจากเรซิ่น ค. ท าไข่รูปร่างแปลกตา ง. ท าสวนผักไร้แมลง

8.กิจกรรมโครงงานมีจุดประสงค์หลักในเรื่องใด ก. การเพิ่มทักษะการท างาน ข. การเพิ่มรายได้ให้แก่นักเรียน

ค. การใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ ง. การสนองความต้องการหรือแก้ปัญหาเรื่องใดเรื่องหนึ่ง

9.ข้อใดบ่งบอกถึงใช้หลักเศรษฐกิจพอเพียง

ก.

ใช้วัสดุอย่างประหยัด คุ้มค่า

ข.

แปรรูปอาหารจากวัตถุดิบในท้องถิ่น

ค.

น าผลผลิตที่ได้ไปจ าหน่าย เพื่อสร้างรายได้

ง.

ถูกทุกข้อ

10. โครงงานมีความส าคัญต่อประเทศชาติอย่างไร

ก.

ประหยัดงบประมาณ

ข.

ได้ชิ้นงานน าไปใช้ในชีวิตประจ าวันได้

ค. ได้เยาวชนที่มีความคิดดีการทรักางาน

ง.

ช่วยสร้างงาน ประชาชนมีรายได้เพิ่มขึ้น

11.จุดมุ่งหมายของการถนอมและแปรรูปอาหารจากวัตถุดิบในท้องถิ่นข้อใดกล่าวถูกที่สุด ก. เพื่ออนุรักษ์ทรัพยากรท้องถิ่น ข. เพื่อให้เศรษฐกิจของชุมชนดีขึ้น

ค. เพื่อสงวนคุณค่าอาหารให้ได้มากที่สุด ง. เพื่อแปรรูปพืชผักที่มีตามฤดูกาลและผลผลิตในท้องถิ่นเก็บไว้ได้นาน

12.การตัดสินใจเลือกโครงงานสิ่งแรกควรยึดหลักคือข้อใดส าคัญที่สุด ก. ประโยชน์ใช้สอย ข. งบประมาณ ค่าใช้จ่าย

ค. ความรู้ประสบการณ์ ง. ความถนัด ความสนใจ

13.ความส าคัญของโครงงานข้อใดกล่าวถูกต้องที่สุด ก. นักเรียนได้แนวทางประกอบอาชีพ ข. นักเรียนได้เรียนรู้อย่างเป็นระบบ

ค. นักเรียนได้ทักษะกระบวนการคิดอย่างเป็นระบบ ง. นักเรียนได้แสดงความสามารถของตนเอง

14.สิ่งแรกที่นักเรียนควรท าในการเลือกปฏิบัติโครงงานคืออะไร ก. ส ารวจความต้องการของตนเอง ข. ส ารวจความต้องการของโรงเรียน

ค. ส ารวจความต้องการของท้องถิ่น ง. ส ารวจความต้องการของครอบครัว

15.โครงงานเกี่ยวข้องกับนักเรียนอย่างไร ก. นักเรียนเป็นผู้วางแผนโดยมีครูที่ปรึกษาเป็นผู้เลือกหัวเรื่องที่จะท าให้

ข. นักเรียนเป็นผู้เลือกหัวเรื่องและวางแผนการด าเนินงานร่วมกับครูที่ปรึกษา ค. นักเรียนเป็นผู้เลือกหัวเรื่องที่จะท าด้วยตนเองโดยมีครูที่ปรึกษาเป็นผู้วางแผน ง. นักเรียนเป็นผู้เลือกหัวเรื่อง วางแผนด าเนินงานด้วยตนเอง โดยมีครูที่ปรึกษา

คอยให้ค าแนะน า

16.การเขียนโครงร่างโครงงานจัดอยู่ขั้นตอนใดของกิจกรรมโครงงาน ก. การลงมือท าโครงงาน ข. การวางแผนในการปฏิบัติงาน

ค. การคิดก าหนดหัวข้อโครงงาน

ง. การเขียนรายงานและการแสดงผลงาน 17. นักเรียนเขียนโครงร่างโครงงานเพื่อประโยชน์อะไร

ก. เพื่อให้ผู้ตรวจอ่าน ข. เพื่อเตรียมความพร้อม

ค. เพื่อใช้ประกอบการปฏิบัติงาน

ง.เพื่อวางแผนการท างานอย่างมีระบบ

18.จุดประสงค์ของโครงงานบ่งบอกถึงข้อใด ก. สิ่งที่ต้องการหลังจากท าโครงงานแล้ว ข. คุณลักษณะที่ต้องการ ค. เป้าหมายที่ต้องการ

ง.ผลที่คาดว่าจะได้รับ

19.ที่มาและความส าคัญของโครงงานบ่งบอกถึงอะไร

ก. แนวความคิดพื้นฐาน และความเป็นมาของโครงงาน ข. เป้าหมายสุดท้ายของการด าเนินโครงงาน ค. ความรู้ความเข้าใจในการท าโครงงาน

ง. แนวทางการด าเนินโครงงานทั้งหมด 20. ข้อใดเป็นเกณฑ์การตัดสินโครงงานที่เป็นความคิดริเริ่มสร้างสรรค์

ก. ความแปลกใหม่ของปัญหา ข. ความรู้ความเข้าใจเรื่องที่ท า

ค. การใช้วิธีการทางวิทยาศาสตร์ ง. เมื่อด าเนินการโครงงานครบขั้นตอนแล้ว

21.ข้อใดเป็นขั้นตอนที่จะต้องด าเนินการต่อหลังจากท าโครงงานเส็จแล้ว ก. การแสดงผลงาน ข. การเขียนรายงาน ค. การเสนอผลงาน

ง. การวิเคราะห์ผลงาน

22.ข้อใดบ่งบอกถึงการมีทักษะการท างานอย่างเป็นระบบ ก. สมาชิกท างานร่วมกันอย่างมีความสุข

ข. สมาชิกร่วมกันปฏิบัติงานตามล าดับขั้นตอน จนงานส าเร็จ

คสมาชิกมีความขยัน กระตือรือร้น เอาใจใส่ต่องานเป็นอย่างดี ง. สมาชิกมีความรู้ความเข้าใจในงานอย่างถ่องแท้

23.ข้อใดเป็นลักษณะของการเขียนรายงาน

ก. ข้อความที่เขียนต้องสั้นและชัดเจน ข. เขียนให้ผู้อ่านเข้าใจถึงแนวคิด ค. ภาษาที่ใช้ต้องเข้าใจง่าย ง. ถูกทุกข้อ

24.การสรุปผลการปฏิบัติงานโครงงานว่าประสบผลสเร็จหรือไม่พิจารณาจากสิ่งใดา ก. การประเมินผล ข. ผลส าเร็จของชิ้นงาน

ค. การปฏิบัติงานเสร็จทันก าหนด

ง.ความสามัคคีในกลุ่มที่ร่วมปฏิบัติงาน

25.นักเรียนจะเขียนรายงานผลการดเนินงานเมื่อใด ก. เมื่อเริ่มต้นท างาน ข. เมื่อท างานได้1 วัน ค. เมื่อท างานเสร็จสิ้น

ง. เมื่อไหร่ก็ได้เมื่อจ าเป็น

26.ข้อใดถือเป็นแหล่งความรู้ในชุมชนเพื่อประกอบการท าโครงงาน ก. วัด ข. เว็บไซต์

ค. ห้องสมุด ง. วิทยากรท้องถิ่น

27.การศึกษาเอกสารที่เกี่ยวข้อง(บทที่ 2) ที่เป็นภูมิปัญญาท้องถิ่นนักเรียนจะด าเนินการ

โดยวิธีใด ก. ค้นคว้าจากหนังสือ

ข. สืบค้นจากอินเทอร์เน็ต ค. การออกไปสัมภาษณ์ ง. ท าแบบสอบถาม

28. ข้อใดเป็นหลักการตั้งชื่อโครงงาน ก. ควรเป็นข้อความกะทัดรัด ชัดเจนสื่อความหมายตรง และมีความเฉพาะเจาะจงว่า

จะศึกษาอะไร ข. เป็นข้อความที่กะทัดรัด มีความเฉพาะเจาะจงว่าจะศึกษาอะไร

ค. สื่อความหมายตรง มีความเฉพาะเจาะจงว่าจะศึกษาอะไร ง. เป็นข้อความที่คล้องจองกัน สื่อความหมายตรง

29. การน าเสนอปากเปล่า ควรกระท าในข้อใด ก. รายงานแบบท่องจ ทา าให้ข้อมูลผิดพลาดน้อย ข. ขณะรายงานควรมองซ้ายขวาตลอด ค. ควรรายงานอย่างตรงไปตรงมา ง. อ่านรายงานเฉพาะเรื่องที่มีผู้ถาม

30.ข้อใดจัดอยู่ในภาคผนวก ก. การบันทึกด้วยภาพ ข. การอภิปรายผล ค. แผนภูมิวงกลม ง. กราฟเส้น

31.ข้อใดเป็นการเขียนเค้าโครงสรุปสั้น ๆบอก จุดประสงค์วิธีการและผลที่ได้จากโครงงาน ก. บทคัดย่อ ข. อภิปรายผล

ค. ผลการด าเนินงาน ง. กิตติกรรมประกาศ

32.การจัดแสดงผลงานโครงงานควรจัดอย่างไร

ก. ชื่อโครงงาน ชื่อผู้ท าโครงงาน ชื่ออาจารย์ที่ปรึกษาอุปกรณ์ที่ส าคัญส าหรับสาธิต ข. ผลการทดลองและข้อสรุปเด่น ๆ รูปภาพผลการทดลองที่ได้จากการท าโครงงาน ค. วิธีด าเนินการโดยเลือกเฉพาะขั้นตอนที่เด่นและส าคัญ ง. ถูกทุกข้อ

33. โครงงานมีประโยชน์ต่อผู้เรียนอย่างไ ก. สร้างคุณลักษณะในการ คิดเป็น ท าเป็น และแก้ปัญหาเป็น

ข. สร้างความสัมพันธ์ระหว่าง นักเรียน โรงเรียนและชุมชน

ค. ส่งเสริมให้ผู้เรียนผลิตชิ้นงาน/ผลงานส่งเข้าประกวด ง. ส่งเสริมให้นักเรียนรู้จักท างานและมีรายได้

34.ข้อใดเป็นลักษณะการเขียนโครงร่างโครงงาน ก. เขียนสรุปโดยย่อ ข. เขียนอภิปรายผลการทดลอง

ค. เขียนขั้นตอนการด าเนินงานโดยละเอียด ง. เขียนขึ้นเพื่อแสดงแนวคิดในการท าโครงงาน

35.ข้อใด เป็นข้อมูลที่ไม่จ าเป็นต้องมีในแผงโครงงาน ก. บทคัดย่อ ข. ภาคผนวก

ค. ที่มาและความส าคัญ ง. ขอบเขตของการท าโครงงาน

36.ข้อใดบ่งบอกถึงการน าเทคโนโลยีมาประยุกต์ใช้

ก. การออกแบบบรรจุภัณฑ์ที่มีรูปลักษณ์แปลกใหม่ ข. การใช้เครื่องปั่นไฟฟ้าแทนการโขลก ค. การบันทึกภาพ และวีดีโอ ง. ถูกทุกข้อ

37.วัสดุอุปกรณ์และวิธีด าเนินงาน อยู่ในส่วนใดของเอกสารรายงานโครงงาน ก. บทที่1 ข. บทที่2 ค. บทที่3 ง. บทที่4

38.ภาพประกอบขั้นตอนด าเนินงานควรอยู่ส่วนใดของเอกสารรายงานโครงงาน ก. ส่วนปก ข. ส่วนภาคผนวก

ค. ส่วนของเนื้อหา ง. ส่วนใดก็ได้เท่าที่จ าเป็น

39.วิทยากรท้องถิ่นที่ให้ความรู้ ควรกล่าวในส่วนใดของเอกสารรายงานโครงงาน ก. ภาคผนวก ข. เอกสารอ้างอิง

ค. กิตติกรรมประกาศ ง. ที่มาและความส าคัญ

40.ข้อใดเป็นประโยชน์สูงสุดในการท าโครงงานผลิตเครื่องดื่มจากวัตถุดิบ ในท้องถิ่

ก. ได้ประสบการณ์ไปสร้างงาน สร้างอาชีพ ประยุกต์ใช้ในการด ารงชีวิต ข. ได้ผลิตภัณฑ์ที่ได้จากการแปรรูปจากวัตถุดิบในท้องถิ่น ค. การท างานร่วมกันอย่างมีความสุข ง. ได้ผลงานที่ภาคภูมิใจ

********************

เฉลยค าตอบแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์ก่อนเรียน เรื่อง โครงงานการถนอมและแปรรูปอาหารจากวัตถุดิบในชุมชน

 

ข้อที่

 

ข้อที่

 

ข้อที่

 

ข้อที่

 

ข้อที่

 

ข้อที่

 

ข้อที่

 

ข้อที่

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

1

 

ค

6

 

ค

11

 

ง

16

 

ค

21

 

ข

26

 

ง

31

 

ก

36

 

ง

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

2

 

ก

7

 

ก

12

 

ง

17

 

ค

22

 

ข

27

 

ค

32

 

ง

37

 

ค

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

3

 

ข

8

 

ง

13

 

ค

18

 

ก

23

 

ง

28

 

ก

33

 

ก

38

 

ข

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

4

 

ข

9

 

ง

14

 

ก

19

 

ก

24

 

ข

29

 

ค

34

 

ง

39

 

ค

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

5

 

ง

10

 

ง

15

 

ง

20

 

ก

25

 

ค

30

 

ก

35

 

ข

40

 

ก

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

เอกสารอ้างอิง

จุลจักร โนพันธุ์และบ. ารุงนอบน้อม(2540). . โครงงาน. กรุงเทพฯ : วัฒนาพาณิช. ชาตรีเกิดธรรม. (2547). เทคนิคการสอนแบบโครงงาน.กรุงเทพฯ: ชมรมเด็ก.

ลัดดา ภู่เกียรติ. (2544)โครงงานเพื่อการเรียนรู้. หลักการและแนวทางการจัดกิจกรรม.

กรุงเทพฯ: คณะครุศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย.

ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับโครงงาน. (ม.ป.ป.). [ระบบออนไลน์]. แหล่งที่มาhttp://www.wt.ac.th/~arnon

วันที่15 มกราคม 2550.